Nhật ký mùa thi cho pre-K55

Lê Thúy Tâm

Tư vấn viên NHTS
Chào các em

Bây giờ đã là cuối tháng Ba, vậy là chỉ còn hơn 3 tháng nữa là các em sẽ bước vào kì thi quan trọng nhất trong cuộc đời mình: kì thi Trung học phổ thông Quốc gia. Chị có rất nhiều điều muốn chia sẻ đến các em với tư cách là một người chị, một người đi trước, một người đã trực tiếp trải qua những giờ phút nước sôi lửa bỏng và “cân não” đó :))

Khóa 97 bọn chị là năm đầu tiên Bộ Giáo dục áp dụng hình thức thi 2 trong 1, tức là gộp 2 kì thi tốt nghiệp THPT và kì thi Đại học thành một. Giữa bao thay đổi về quy chế, cách thức, môn thi,… bọn chị đã rất lo lắng và hồi hộp. Nếu như các khóa anh chị trước lo 1 thì khóa bọn chị chắc phải lo đến gấp 2, 3 lần như thế. Bọn chị không chỉ tập trung vào 3 môn thi đại học mà còn phải học thêm một môn thứ 4 để xét tốt nghiệp.

Nhưng kì thi chỉ thực sự bước vào thời kì quyết liệt khi khoảng thời gian nộp hồ sơ vào các trường đại học bắt đầu. Hẳn năm vừa qua các em cũng đã nghe nhiều về “sàn chứng khoán khổng lồ” này rồi phải không :)) nhưng các em sẽ chưa hiểu được sự cam go và cân não khủng khiếp khi các em chưa thực sự kinh qua mà mới chỉ là những người đứng ngoài “sàn giao dịch” đó. Các em hãy tưởng tượng cả ngày ôm cái máy tính, “rình rập” các bảng xếp hạng lên xuống thất thường, cân nhắc tất cả các sự lựa chọn, các khoa, các trường mà mình còn phân vân… Càng về những ngày cuối cùng, cuộc cân não của bọn chị lại càng khốc liệt hơn bao giờ hết. Hồ sơ được nộp vào rút ra liên tục, tất cả các thí sinh cũng như hội đồng xét tuyển bị xoáy vào một vòng quay điên cuồng và hoang dại =))))))) cũng chính vì thế mà có nhiều bạn bè chị đã không thể được vào đúng khoa, đúng trường mình thích, học đúng ngành mình đam mê, quả thực rất đáng tiếc.

Chị cảm thấy thật may mắn vì mình đã không phải thay đổi quyết định của mình một lần nào cả, trái tim chị đặt vào khoa tiếng Nhật thương mại và chính tình yêu đó đã đưa đôi chân chị đến nơi chị hằng mơ ước :))

Năm nay các em được lựa chọn nộp hồ sơ vào 2 trường, mỗi trường 2 khoa mà lại không được rút hồ sơ. Chị có một lời khuyên nho nhỏ là các em hãy nộp hồ sơ vào một trường mình thực sự yêu thích, mơ ước, có thể điểm của các em sẽ thiếu một chút nhưng biết đâu phép màu sẽ xảy ra; hồ sơ còn lại hãy nộp vào một trường khác mà các em chắc chắn rằng mình sẽ đỗ và các em vẫn được học thứ mình thích J Nhưng nếu cả hai điều đó cùng cộng hưởng thành một bộ hồ sơ thì sẽ tuyệt vời phải không nào? Vì vậy hãy cố gắng hết mình để không bao giờ phải hối tiếc chỉ vì thiếu một chút điểm mà không thể học thứ mình thích, các em nhé

Và nếu các em chưa bao giờ thôi ao ước về một miền đất hứa mang tên Ngoại thương thì lại càng phải cố gắng hơn và đừng chần chừ gì nữa nhé Ngoại thương luôn mở rộng vòng tay đón những người trẻ tài năng và nhiệt huyết

Chào các anh chị và các bạn! Còn 3 tháng nữa thôi là thi rồi mà đến giờ kết quả thi thử của em ấn chưa khả quan gì hết. Thấp đáng sợ luôn ạ!! Buồn vô cùng. Em cũng tự động viên là đề thi thử khó hơn thi thật nhưng mà nhìn vào kq lại buồn rồi lại nghĩ đến mong muốn thi ngoại thương của mình. Em không biết có nên đăng kí thi không nữa, trượt thì xấu hổ cả em lẫn bố mẹ em. Mà bố mẹ lại làm công chức nhà nước, quan hệ rộng, trượt thì biết giấu mặt vào đâu bây giờ. Em phân vân giữa việc theo đuổi ước mơ và lựa chọn an toàn là đăng kí một trường điểm thấp hơn. Ai cũng bảo là nên chọn một trường khác. Em biết phải làm thế nào bây giờ!! Anh chị cho em lời khuyên với.

Lê Thúy Tâm

Tư vấn viên NHTS
Chào các anh chị và các bạn! Còn 3 tháng nữa thôi là thi rồi mà đến giờ kết quả thi thử của em ấn chưa khả quan gì hết. Thấp đáng sợ luôn ạ!! Buồn vô cùng. Em cũng tự động viên là đề thi thử khó hơn thi thật nhưng mà nhìn vào kq lại buồn rồi lại nghĩ đến mong muốn thi ngoại thương của mình. Em không biết có nên đăng kí thi không nữa, trượt thì xấu hổ cả em lẫn bố mẹ em. Mà bố mẹ lại làm công chức nhà nước, quan hệ rộng, trượt thì biết giấu mặt vào đâu bây giờ. Em phân vân giữa việc theo đuổi ước mơ và lựa chọn an toàn là đăng kí một trường điểm thấp hơn. Ai cũng bảo là nên chọn một trường khác. Em biết phải làm thế nào bây giờ!! Anh chị cho em lời khuyên với.
Em có 2 sự lựa chọn cho 2 trg cơ mà. Nếu em thích ngoại thương, mà ko đặc biệt thích 1 ngành nào đó thì có thể chọn ngành vừa tầm với mình, ví dụ em thi kD có thể thi vào ngành ngôn ngữ, sau đó nếu em ko thích có thể đki lên CLC hay CTTT ( cơ mà nn cũng vui lắm :x)

khanhuyn0412

Tư vấn viên NHTS
Xin chào =)) Đây là Khánh Huyền và chuyên mục tâm sự cùng K55 :3

Tự giới thiệu chút nhé :> Chị là Khánh Huyền, sinh năm 1996, cung nhân mã, hiện giờ là K54 FTU, học khoa QTKD, không tham gia clb nào nhưng đặc biệt là yêu thích làm CTV để chia sẻ với các em k55 :> Hôm nay chị viết những dòng này để tâm sự với các em một chút về kì thi đại học sắp tới :>

Lần đầu tiên chị thi đại học, chắc cũng có tâm trạng chung giống nhiều em bây giờ: lo lắng, sợ hãi, thỉnh thoảng lại tự ti, thậm chí còn cả không biết bản thân mình muốn gì,... nhiều lắm. Thi thử thì điểm lẹt đẹt trong khi ở lớp chúng nó như kiểu siêu sao, đến nỗi thầy giáo chị còn bảo thi kiểu này thì làm sao mà nổi 20 điểm 3 môn.... Thế là chị cũng thấy nản nản, lâu dần thì chẳng còn tin vào bản thân nữa. Ngày đăng kí hồ sơ, chị nộp 2 bộ hồ sơ cho duy nhất 2 khối ( À ngày đó vẫn còn thi riêng nhé =))) và chẳng có một bộ nào cho FTU cả. Đó là điều khiến chị hối hận nhất trong một năm sau đó.

Ngày có kết quả thi đại học, chính chị cũng không thể tin được là mình thừa điểm đỗ FTU. Đến lúc đó chị nhận ra rằng, những lần thi thử, những số điểm mà chúng ta nhận được sau mỗi lần thi đó, nó sẽ không thể như mong muốn của chính bản thân mình. Nếu các em đã từng buồn bã vì bản thân mình quá kém cỏi, thi trên trường điểm không bằng bạn bè, bị thầy cô nhắc nhở “học hành cho cẩn thận” thì cũng đừng vội nghĩ mình không thể làm được. Thực ra phía sau tất cả những điều đó đều có một mục đích: đó là làm chúng ta trở nên cố gắng nhiều hơn để vươn tới những cái đích đã đặt ra. Điểm số phần nào phản ánh về lực học của học sinh, nhưng nó cũng là thứ có sức mạnh lớn nhất để bật các em về phía trước. Và hơn nữa, hãy đặt ra cho mình những mục tiêu nhất định, rồi xác định xem bản thân các em cần làm gì để đạt được nó. Hãy học bằng sự yêu thích, bằng ham muốn tìm tòi chứ đừng coi nó là một gánh nặng. Bởi khi yêu thích một cái gì đó, chúng ta mới hoàn thành nó một cách hoàn hảo nhất! Chỉ cần cố hết sức, học hết mình và tự tin rằng bản thân sẽ làm được, chị tin rằng không gì có thể ngăn cản các em đến với những gì các em mong muốn! Bên các em luôn có anh chị, có gì càn thắc mắc, chia sẻ hay tâm sự, hãy mạnh dạn nói với anh chị. Chị không chắc sẽ làm các em vui lên, nhưng chị tin rằng các em sẽ được vơi đi những nỗi lo lắng của mình :>

Mạnh mẽ lên nhé, K55 <3

Chào mọi người :)
Còn 3 tháng nữa thôi mà đến giờ mình vẫn chưa quyết định được nên thi trường nào, bản thân thì từ trước luôn muốn vào FTU nhưng cậu thì lại muốn mình học sư phạm, vì nói con gái học kinh tế làm gì cho khổ, nhưng bản thân lại không yêu nổi cái nghiệp giáo viên,lại còn lo lắng sau khi học xong thì sẽ như thế nào, người lớn xung quanh thì ai cũng nói học gì thì học phải dễ xin việc nhưng biết sao được cái ngành nào nó dễ xin bây giờ, bây giờ thế này nhưng sau khi ra trường thì bao thay đổi rồi :((( giờ thực sự rất hoang mang mặc dù là được nộp hồ sơ sau khi biết điểm thi, muốn đến ngày hội tuyển sinh của FTU để tìm hiểu thêm nhưng lại đúng ngày thi thử của trường mình :((

ThienThienBatBai

Đại trượng phu không sợ không có đất dụng võ
Cứ muốn là trang nhật kí đầu tiên cơ, nhưng giờ đây mới dám nói rằng :
Chào FTU, người tình bí ẩn của Dreamie ;););)
Phờ tu, cậu quả là người t thầm thương trộm nhớ từ rất rất lâu rồi.....
T là đứa lúc nào cũng chỉ biết vui vẻ nói cười bất cần, ko biết đến ngày mai. Nhưng rồi c đến, và t chỉ biết, t nhất định phải có được c.
Cần lắm mĩ miều văn thơ, nhưng cảm xúc mà t đối với c cứ khó thành lời thế nào ý :))))) Còn 98 ngày 3 giờ nữa, tức là t sắp cùng c đi tới bến bờ hạnh phúc rồi đúng không ??? Ấy vậy mà, dù chưa gặp c, t thấy bồn chồn sao ý. Tại t cả. Tại t ngu dốt, tại t lười biếng, tại t chỉ biết chơi...để giờ đây, con tim t đối với c vẫn như ngày nào, nhưng khoảng cách - vẫn cứ MÃI MÃI LÀ BAO XA :oops::oops::oops:
C yên tâm, t sẽ không bị áp lực đâu... bởi vì t sắp tỏ tình với c xong rồi đây này ;););) Chỉ mong c đợi được ngày ấy, ngày ta sánh bước có nhau, như mặt trăng với bầu trời.
Cuối cùng, HÃY NHẮM MẮT KHI ANH ĐẾN, Phờ tu yêu dấu nhé :D:D:D
Lậm ngôn tình nên viết sến súa =)))) camonanhchivacacbandadoc :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
Nhung Dreamie.

Anz

Cứ muốn là trang nhật kí đầu tiên cơ, nhưng giờ đây mới dám nói rằng :
Chào FTU, người tình bí ẩn của Dreamie ;););)
Phờ tu, cậu quả là người t thầm thương trộm nhớ từ rất rất lâu rồi.....
T là đứa lúc nào cũng chỉ biết vui vẻ nói cười bất cần, ko biết đến ngày mai. Nhưng rồi c đến, và t chỉ biết, t nhất định phải có được c.
Cần lắm mĩ miều văn thơ, nhưng cảm xúc mà t đối với c cứ khó thành lời thế nào ý :))))) Còn 98 ngày 3 giờ nữa, tức là t sắp cùng c đi tới bến bờ hạnh phúc rồi đúng không ??? Ấy vậy mà, dù chưa gặp c, t thấy bồn chồn sao ý. Tại t cả. Tại t ngu dốt, tại t lười biếng, tại t chỉ biết chơi...để giờ đây, con tim t đối với c vẫn như ngày nào, nhưng khoảng cách - vẫn cứ MÃI MÃI LÀ BAO XA :oops::oops::oops:
C yên tâm, t sẽ không bị áp lực đâu... bởi vì t sắp tỏ tình với c xong rồi đây này ;););) Chỉ mong c đợi được ngày ấy, ngày ta sánh bước có nhau, như mặt trăng với bầu trời.
Cuối cùng, HÃY NHẮM MẮT KHI ANH ĐẾN, Phờ tu yêu dấu nhé :D:D:D
Lậm ngôn tình nên viết sến súa =)))) camonanhchivacacbandadoc :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
Nhung Dreamie.
Con Dem hấp mị biết là mi rồi nhé, đừng có làm friendzone mãi, lên thôi =))

mấy hôm nay em bị ốm k học đc gì anh chị ạ ;(((( cứ mở vở ra là y như rằng đầu óc quay cuồng, cứ vào đi nghỉ là e lại thấy tội lỗi với bản thân, e thực sự mệt mỏi anh chị ơi ;( :(:(:(:({cry}{cry}{cry}{too_sad}{too_sad}{too_sad}