Nhật ký mùa thi cho pre-K55

Thảo luận trong 'Chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi Trang Mũm, 18/3/16.

1. hathu_ngn

hathu_ngn Member Ban FFRadio

Lúc còn là một pre-k55 thì cứ ngại không dám đăng kí tài khoản trên forum, không dám vào thread viết nhật kí mùa thi T.T Chỉ sợ sau này nhỡ có trượt thì ngượng và xấu hổ lắm :))) chỉ dám lên rồi đứng ngoài ngắm các bạn cùng trang lứa chém gió, rồi lặng lẽ lấy đề ôn tập với tips ôn thi các anh chị chia sẻ, và rồi lại đi xuống =)))

Giờ với tư cách là một k55 thật sự và là một trong những con người đáng yêu mà năm sau sẽ được các em khoá dưới gọi là "các anh chị staff áo đen", mình xin lên tiếng một câu: Đây là post đầu tiên của mình, và tối nay là deadline cày 50 post rồi ôi giời ơi TT^TT

Thắng Nguyễn thích bài này.
  2. Minh Hà

Minh Hà Be happy for this moment. This moment is your life Ban Tổ chức

Nghề nghiệp:
    Staff ban tổ chức
    Hồi trước ôn thi nhởn nhơ chơi, xong thích ftu nhưng chả baoh dám nghĩ là mk đỗ cả, tìm đến forum vào 1 ngày đẹp trời tháng 3, xong đọc đc bao nh típ hay của các ac staff áo đen huyền bí, xong yêu forum từ baoh ko biết. Vì forum mà quyết tâm thi vào ftu, và rất may mắn là cả 2 ước mơ đều đã trở thành sự thật {adore}{adore}{adore}

3. MinhAnh

MinhAnh Member Tiểu Ban Văn Hóa Ban Đối ngoại

chưa bao giờ nghĩ là mình sẽ đỗ FTU cơ học hành chểnh mảng ham chơi là giỏi =)))) cơ mà đến được với FTu chắc cũng là cái duyênnnnnn ( hoặc là may mắn ), và cũng không quên những nhân vật áo đen huyền bí truyền lửa cho mình thêm iu NT hơn :333 chẳng đâu nhiệt ình như đây, chẳng group nào các anh chị chỉ chờ mình post bài là lao ra trả lời, chờ quài không ai post thì mình post bài chia sẻ kinh nghiệm dài cả vài km =)) có ích khủng khiếp lunnn :3
    điều hả hê nhất khi đã đỗ FTU, đỗ cả Forum là mùa thi sau có thể cậy to đầu bảo các em nhỏ là thi FTU dễ ẹc thi clb cũng dễ ẹc ẹc rùi :))))

4. Lương Thị Hồng Nhi

Lương Thị Hồng Nhi New Member

Để đỗ FTU , chúng ta cần …………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………....................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

Trong những dòng chấm phía trên, hẳn là các Pre-K56 đã điền rất nhiều thứ như là “phải chăm chỉ học tập”; “ phải nỗ lực 1000%” hay là “phải được 10 môn toán”. Học – chắc chắn là yếu tố quan trọng nhất để các em đỗ đại học nhưng chắc chắn đó không phải là yếu tố duy nhất. Các em hãy cùng FTU Forum tìm hiểu một số yếu tố cần thiết mà – không - phải – là - học để đỗ Đại học nhé!

Ăn để thông minh hơn:

Các bà các mẹ vẫn hay hỏi “ con nhà người ta” câu “ cháu ăn gì mà giỏi thế?”. Ừ thì, có thực mới vực được đạo mà, ‘Ăn’ chắc chắn là rất quan trọng cho các sĩ tử trong lúc này rồi!

Một vài chú ý nho nhỏ:

- Ăn đủ bữa, đặc biệt là không được bỏ bữa sáng

- Ăn đủ chất và cân đối các chất, chú ý bổ sung thêm sữa, trứng, cá, đậu phộng, ngô và ..ớt cho bữa ăn để tăng cường sức khỏe và tránh mệt mỏi

Tips: không phải ‘ đậu’ và ‘đỗ’ là thực phẩm vàng lúc này đâu, thực phẩm tốt nhất lúc này là chuối cơ! Ăn 2 quả chuối mỗi ngày sẽ tăng cường trí thông minh, giảm stress và giúp cơ thể thư giãn đấy!

Ngủ để nhớ tốt hơn:

Vào mùa thi, việc ngủ đủ giờ, đúng giờ dường như là quá “xa xỉ” và còn được đánh giá là “ một biểu hiện của sự lười biếng”. Nếu vậy, tại sao chúng ta phải ngủ?

Ngủ chính là quá trình ‘ save’ những gì chúng ta đã học vào trong ‘ bộ nhớ’. Theo một nghiên cứu của nhóm tác giả đến từ đại học Brandeis ở Massachusetts (Mỹ) xem xét về việc tại sao giấc ngủ lại có ích cho trí nhớ. Họ phát hiện các tế bào thần kinh bộ nhớ có trách nhiệm chuyển đổi ký ức ngắn hạn sang lâu dài, và chúng hoạt động tốt nhất trong giấc ngủ. Nghiên cứu cũng chỉ ra rằng: những người ngủ trưa thì đi thi có kết quả tốt hơn những người ôn thi thay vì ngủ trưa !

Tips: sẽ có một khoảng thời gian các em cảm thấy khó ngủ dẫn đến mệt mỏi. Lúc đó hãy nhớ ăn các thực phẩm có tính an thần như là hạt sen, hoặc đơn giản hơn là hãy vận động nhẹ và tắm bằng nước ấm trước khi đi ngủ nhé

Thư giãn để học hiệu quả hơn:

Sẽ có một vài giai đoạn mà việc học trở nên rất áp lực, chán nản và mệt mỏi. Lúc đó, việc thư giãn hợp lý sẽ là liều thuốc thần để các em hồi phục tâm lực để tiếp tục hành trình chinh phục FTU.

Các em nên thư giãn như thế nào?

- Tập luyện thể dục thể thao, cho tinh thần sảng khoái và Yomost nhất.

- Tâm sự với người thân và bạn bè để chia sẻ với nhau những khoảng thời gian khó khăn vất vả, cùng nhau vun đắp cho mối quan hệ thêm bền chặt.

- Tìm những điều thú vị trong việc học tập và ôn thi, viết nhật ký về những điều thú vị trong quá trình ôn thi đại học.

- Cười thật nhiều, xem phim hài, hít thở không khí trong lành để thấy cuộc sống này thật tuyệt.

Tips: hãy lên youtube để được các anh chị FTU truyền lửa và đặc biệt cũng để tìm hiểu thêm về FTU nhé. Nếu có gì cần tâm sự hay thắc mắc hãy tìm đến FTU Forum để được lắng nghe và giải đáp nhá <3

Một số trang web nên ghé qua:

https://www.youtube.com/user/clbtruyenthong

https://www.youtube.com/user/FTUFORUM

https://www.youtube.com/user/QuyetTamManh

Đôi lời nhắn gửi cho K56:

( từ chị Nguyễn Cẩm Tú- thủ khoa khối A ĐH Ngoại thương 2015 – 29 điểm)

“Còn hơn 3 tháng nữa là thi đại học rồi, công sức học tập 12 năm của các em sắp có thành quả rồi. Chị hi vọng các em đã xác định được mục tiêu rõ ràng cho bản thân mình và những ngày tháng cuối cùng này sẽ hết lòng vì mục tiêu và ước mơ đó. Bỏ qua mọi suy nghĩ tiêu cực, vì việc đó chẳng giúp gì cho các em cả, nó chỉ khiến các em trở nên chán nản và dễ bỏ cuộc hơn thôi. Hãy nghĩ đến việc đỗ FTU thì điều gì tốt đẹp sẽ chờ các em ở phía trước và lấy đó làm động lực để cố gắng nhé. Tìm cho mình 1 phương pháp học tập hiểu quả nhất (chẳng biết năm nay có cơ hội được chia sẻ kinh nghiệm của chị với các em như với K55 không) và đừng biến việc học trở thành gánh nặng của các em. Nếu các em tìm thấy niềm vui trong việc học thì chị tin mọi thứ sẽ trở nên thoải mái hơn nhiều. Năm ngoái chị có nhắn lời này đến K55, năm nay chị vẫn muốn gửi một lời tương tự đến K56. Đây cũng là quan niệm của chị trong suốt mùa thi đại học. Các em phải nhớ, học thế nào để có thể bước vào phòng thi với sự tự tin nhất, và bước ra khỏi phòng thi với nụ cười rạng rỡ nhất. Học thế nào để khi thi xong, các em không cảm thấy hối tiếc về bài của mình, mà chỉ cảm thấy hụt hẫng vì bây giờ tạm thời không còn chuyện gì để cố gắng nữa. Cố lên các em nhé, đây là khoảng thời gian khó khăn nhất nhưng cũng sẽ là khoảng thời gian hạnh phúc nhất đó. Chẳng phải lo lắng gì, chỉ ăn – học và đỗ FTU thôi. Chúc các em học tập thật tốt và hẹn gặp các em ở FTU nhé.”

Trên đây là một vài điểm mà - không – phải – là - học mà FTU Forum muốn chia sẻ với các em Pre-K56. Chúc các em có một quá trình ôn thi thật thành công và một kỳ thi thật thành công. Anh chị chờ em ở FTU <3

Bích Ngọc thích bài này.
  5. thanhdftu

thanhdftu Cộng tác viên NHTS

Nghề nghiệp:
    Sinh viên
    BẢO BỐI CHO MÙA THI

Chào mấy đứa !
    Chắc là đến thời điểm này, các em đã tích luỹ được kha khá những chiến lược cần thiết để đối phó với kì thi THPTQG sắp tới đúng không ? Trong bài viết ngày hôm nay, anh xin được "tiếp tế" thêm những "vũ khí" khá có ích, giúp các em làm nên một "đại thắng mùa Hè 2017" nhé.

Vũ khí thứ nhất: Thể thao
    Không ai thể sống liên tục với một cái thời gian biểu kiểu như: Dậy, ăn sáng, học Lý, học Hoá, ăn trưa, ngủ, học Toán, học Lý, ăn tối, học Hoá, ... được ! Em không phải một cái máy để có thể vận hành theo một chương trình liền tù tì mà không có nghỉ ngơi. Hãy dành một chút thời gian để lui tới những phòng tập gym, yoga, aerobics hay đến bể bơi hoặc làm vài set cầu lông, bóng chuyền ... Chơi thể thao vừa là cách để xả stress, giúp đầu óc của em thư thái để sẵn sàng nạp thêm kiến thức, vừa cải thiện cả việc ăn và ngủ của em. Một lịch tập điều độ và đúng mực không thể làm em kiệt sức đến mức không thể ôn thi được đâu, vậy nên đừng lấy lý do này để xoá "xoẹt" đi quãng thời gian dành cho thể thao đấy nhé !

Vũ khí thứ hai: Thi thử
    Thi thử là một việc rất cần thiết, nó giúp em đánh giá được mức điểm, cũng như lượng kiến thức đã thu nạp được sau một khoảng thời gian. Tuy nhiên, hãy lưu ý hai điều dưới đây:
    • Thứ nhất, không thi thử khi em chưa học hết kiến thức trong sách giáo khoa (SGK). Hãy nhớ, đề thi của Bộ sẽ bám sát SGK, do vậy, thi thử khi chưa học hết kiến thức trong này sẽ gần như không đánh giá được gì. Việc này khác với việc thi thử khi đã học hết ở chỗ, khi chưa học hết, em sẽ không biết đâu là phần mình chưa học, đâu là phần mình đang yếu, số điểm lúc đó chưa phải là điểm thực. Còn khi đã học hết, em sẽ biết ngay mình đang yếu ở phần nào để có kế hoạch củng cố.
    Dành riêng cho môn Văn: việc học hết các dạng đề liên quan đến một tác phẩm văn học mất khá nhiều thời gian, và việc học hết được mọi tác phẩm có thể chỉ kết thúc trước ngày thi ... hai hoặc ba ngày (đây cũng từng là tình trạng của anh). Do vậy, nếu vẫn muốn thi thử môn Văn, thì nếu phần Nghị luận văn học là tác phẩm hay dạng đề em chưa được làm quen, hãy mạnh dạn bỏ nó đi và chỉ tập trung vào hai phần còn lại vì ngữ liệu cho 2 phần này luôn là mới, với một thời gian được ấn định trước (như trong kì thi năm 2016, phân chia thời gian của anh cho Đọc hiểu - NLXH - NLVH là 30-60-90 phút. Vậy thì, anh có 90 phút để hoàn thành 2 phần trên).
    • Thứ hai, nếu việc thi thử liên tục làm em hoang mang, hãy dừng nó lại. Sẽ thật không hay chút nào nếu như tâm lý mình không ổn chỉ vì điểm số của một chuỗi các bài thi không được cao như mong đợi. Tạm dừng việc thi thử lại và tập trung vào ôn luyện chuyên đề, chỉ khi đã thực sự tự tin trở lại, em hãy tái thi thử. Không được để bản thân cảm thấy hoang mang hay sợ hãi vì những bài thi chỉ mang tính chất tham khảo.

Vũ khí thứ ba: Giờ giấc học tập
    "Cú đêm" thường là lựa chọn của đại đa số sĩ tử khi mùa thi cận kề đúng không ? Chẳng thể phủ nhận rằng học đêm rất dễ vào vì không gian yên tĩnh lúc đó, tuy nhiên việc thức khuya hơi phản khoa học một chút vì thức quá lâu sẽ làm suy giảm khả năng ghi nhớ của não bộ. Hơn nữa, "nhờ" có thức khuya mà chúng ta chẳng khác nào những ông bà già lão hoá sớm cả. Ngoài ra, thiếu ngủ cũng là tình trạng muôn thuở của sĩ tử vì thời gian học trong lớp cộng với đề cương chất đống đã ngốn mất gần cả ngày rồi. Lời khuyên của anh cho những vấn đề này là:
    • Thử thay đổi thời gian biểu: đi ngủ vào lúc 22h và dậy vào 3h sáng hôm sau để học bài. Sẽ mất một khoảng thời gian để thích nghi với chuyện này, nhưng khi đã quen rồi thì sự mệt mỏi, dù vẫn còn, sẽ giảm đi tương đối đấy. Ngoài ra, buổi trưa nên cố gắng ngủ khoảng 30 phút đến 1 tiếng, vừa đủ để lấy sức cho ca học tiếp theo, vừa không bị đau đầu vì ngủ quá nhiều.
    • Bảo đảm lượng giờ ngủ tối thiểu trong ngày: vẫn biết là sẽ có một sự đánh đổi thời gian ở đây, nhưng không bao giờ cho phép bản thân ngủ ít hơn 6 tiếng một ngày nhé. Hãy đi ngủ nếu cảm thấy quá mệt mỏi. Đừng quá tham lam học bài để cuối cùng chẳng thu lại được gì, chỉ vì cái sự thiếu ngủ ăn hết kiến thức rồi.

Hi vọng những "bảo bối" dưới đây sẽ giúp mấy đứa đánh bại được kì thi THPTQG, tiến thẳng đến cánh cổng số 91 Chùa Láng nhé.
    Anh chị chờ tin thắng trận từ K56 !

6. Trang Trang

Trang Trang New Member

E ngưỡng mộ chị quá .. e đang rất lo huhu

7. Đức Chương

Đức Chương New Member

Chào các em. Kì thi tuyển sinh đến là lúc em chọn con đường cho cuộc đời mình, đó là việc chọn ngành chọn trường. Bản thân anh đã chọn Ngoại thương vì được theo ngành học mình muốn và điều thứ hai, đó là trường có hoạt động ngoại khóa sôi nổi.

Những mới đỗ vào trường, em sẽ bị choáng ngợp bởi có đến 40 CLB lớn nhỏ mời chào em nộp đơn đăng kí tham gia. Các CLB gồm khối CLB sở thích như CLB thể thao, CLB guitar, CLB nhảy, CLB MC và Thời trang (có chị hoa hậu Đỗ Mỹ Linh nhé)…để các em phát triển đam mê và năng khiếu của mình; khối CLB ngôn ngữ gồm CLB tiếng Pháp, Trung, Anh, Nhật để các em trau dồi ngoại ngữ; khối CLB chuyên môn như nghiên cứu khoa học, chứng khoán, bất động sản…; bên cạnh đó còn các CLB hỗ trợ phong trào như FORUM và Hội đồng hương.

Thi vào CLB phải trải qua các vòng thi như phỏng vấn, teamwork giúp các em hiểu rõ được năng lực và tính cách của bản thân mình. Các vòng thi được đặt ra để thử thách các em nên sẽ rất căng thẳng. Các em sẽ phải họp nhóm liên miên để bàn với nhau về sản phẩm của nhóm mình. Nhiều lúc các em có thể sẽ nổi nóng với đồng đội của mình hay đôi khi rơi vào tình huống khó xử không biết phải làm gì. Dù sao các em cũng nên cố gắng hết sức để đạt được kết quả mình muốn. Sau những vòng thi căng thẳng đó, nhiều em sẽ cực kì vui mừng khi được báo tin mình đỗ. Nhưng nếu trượt thì không có nghĩa là em không giỏi, có thể em không phải người mà CLB cần. Nếu đỗ, các em sẽ trở thành một thành viên gia đình của CLB mình và sẽ cùng anh chị tự tay tổ chức những sự kiện bổ ích mang dấu ấn đặc trưng của CLB.

Hoạt động CLB giúp các em rất nhiều nhé, quen thêm được nhiều anh chị bạn bè để mở rộng mối quan hệ, trau dồi các kĩ năng mềm , khám phá ra sở trường sở đoảng của mình, và xa hơn nữa các em có thể tìm ra đam mê nghề nghiệp của mình. Anh quen một người bạn nhờ tham gia CLB mà bạn ấy phát hiện ra mình đam mê thiết kế đồ họa và muốn theo đuổi nó như một nghề tay trái trong tương lai đấy. Chạy sự kiện cho CLB giúp các em cọ xát, linh hoạt và nhanh nhẹn hơn bởi sẽ không ít lần các em rơi vào tình huống oái oăm, dở khóc dở cười. Nhưng những tình huống ấy sẽ giúp em vững vàng và bản lĩnh hơn cho say này.

Nhờ lượng CLB khủng mà Ngoại thương luôn nô nức các sự kiện, talkshow, quyên góp từ thiện… do các CLB tổ chức. Các CLB đặt poster tại nhà B có đủ loại màu sắc luôn làm em tò mò đứng lại để xem xét và hỏi và có thể đăng kí tham gia. Với một môi trường đa dạng và cởi mở như vậy, FTUers được biết đến như những sinh viên năng động, linh hoạt và xông xáo và có đủ điều kiện để phát triển sở trường của mình.

Trường là lò xuất thân của rất nhiều người nổi tiếng nhé. Trong cuộc thi sắc đẹp, Ngoại thương xuất hiện nhiều tên tuổi sáng giá như Mai Phương Thúy, Đỗ Mỹ Linh, Nguyễn Cao Kỳ Duyên…Ngoài ra, trường cũng từng là nơi học tập của MC Anh Tuấn, MasterChef Hoàng Minh Nhật. Vì vậy, ĐH Ngoại thương thường được nói vui là “Trường kinh tế của hoa hậu và MC”.

Vì vậy, hãy mạnh dạn tham gia các hoạt động ngoại khóa khi em đỗ FTU, các em sẽ không chỉ trang bị cho mình thêm nhiều kinh nghiệm, mà còn có một quãng thời gian sinh viên đầy kỉ niệm và cực kì đáng nhớ đấy!

8. binhthanhcer

binhthanhcer New Member

sợ lắm thời ôn thi đại học roài . thời của bọn mìn chắc các cậu ôn thi cũng chẳng vào đâu. học hành lẻ tet các môn để thi khoong - hienj giờ ôn thi có mặt bằng cũng như cũng có nhiều cahs giải bày hay - nhanh chóng. Ngyaf trước chỉ bảo là Cày thi thôi. /
    Thế mà bây giờ cũng đã đầu 3 - đits X ngồi sửa chũa điều hòa - sửa máy lạnh quận 9 hay lây lâu cũng lắp máy lạnh tại Thủ Đức TP.HCM kiếm cơm ngày 2 bữa - Treo bằng để lắp máy lạnh người ta còn xỉ vào mặt mình nữa - Ôi cái ĐM.

9. phạm thoa

phạm thoa New Member

Anh share cho bọn em bí kíp ôn thi vs ạ

10. thanhdftu

thanhdftu Cộng tác viên NHTS

Nghề nghiệp:
    Sinh viên
    Một chút cảm hứng dành cho pre-K56

(Viết tặng cô, nhân một ngày nóng nực như mùa thi năm nào)
    17/07/2017
    Một buổi trưa tháng năm, con nhớ về lớp học cũ.

Con gặp cô vào một ngày tháng năm rực lửa. Con vẫn nhớ như in chiếc váy trắng hôm ấy cô mặc khi bước vào lớp. Nó là thứ duy nhất có thể làm dịu mát cái hội trường với hơn năm trăm con người.

Ban đầu, con cũng chỉ định bụng sẽ học cô vài buổi thôi, vì lớp vừa chật, lại vừa xa nhà. Con thì lại lười.

Vậy mà cứ ròng rã từ tuần này qua tuần khác, con liên tục đi đến cái hội trường nọ, ngồi đúng vị trí đầu bên trái bàn thứ sáu của dãy giữa, và đợi câu "Chào tình yêu" của cô. Cứ hết chủ nhật này đến chủ nhật khác, đều như vắt chanh, con ngồi đó và chờ đợi. Chẳng bỏ buổi nào cả.
    Con biết đến cô cũng chỉ qua hai chữ "luyện thi" thôi. Các anh chị khoá trước vẫn bảo, cô ôn thi mát tay, vậy là con tìm ra thôi. Từ trước khi gặp cô, con mong cô chỉ cần giúp con cứu rỗi môn Văn đang ở đến đáy của sự học, thế thôi. Nhưng con đã nhầm.

Nếu chỉ mong đến với cô vì kiến thức, có lẽ con nên về từ buổi đầu tiên rồi. Vì cô hay “buôn” quá. Cô hay nhắc đến các anh chị khoá trước học cô, người thì thủ khoa, người á khoa, người thì đang ở bên trời Âu trời Mỹ, rồi các anh chị mua quà ở tận đẩu tận đâu về cho cô. Và sau mỗi câu chuyện ấy lại là câu nói: "Cố mà học vào em ạ, xong mai sau thành đạt như các anh chị ấy, thì cô chẳng cần Channel hay Dior gì đâu, đi ăn trứng cút lộn xong trả tiền cho cô là được".

Cô hay kể chuyện cô nữa. Cô bảo là nhà cô trước nghèo cực, phải cố lắm mới lo cho con đi học được. Mỗi lần xin tiền học là cả một cực hình, có khi mất cả ngày mới dám mở miệng ra ấy. Ngoài giờ học, cô phải phụ mẹ đi bán bánh. Ngày ấy cô nói chuyện với chị bán xôi bên cạnh: " Một ngày nào đó, em sẽ được đến Nhà thờ Đức Bà ở Paris", và tất cả những gì cô nhận lại là một cái bĩu môi kèm theo lời dè bỉu, rằng ước muốn gì mà viển vông. Và giờ thì sao, cô đã thực sự chụp ảnh ở đó. Kết lại câu chuyện lại là câu nói quen thuộc: "Cố lên em, sau này đi nhiều hơn cả cô nữa. Chụp ảnh up Facebook xong cô thả tim cho".

Cô hay viết bài trên Facebook, mà phải là bài dài dằng dặc mới được. Cô bắt học sinh đọc hết không được sót chữ nào, từ câu chuyện anh tiều phu mài rìu, đến việc rèn luyện của người lính SEAL, với mong muốn trò của mình hãy chuẩn bị cho kì thi từ những thứ nhỏ nhặt nhất. Và mấy ai biết, mỗi câu chuyện của cô lại là một đề nghị luận xã hội mà cô ẩn dưới những dòng status hết sức đời thường. Cô vẫn cứ chu đáo như thế.

Cô hay mắng nữa. Học sinh không tập trung, mắng. Học sinh lỡ ngủ gật, mắng. Mà cô mắng thì dai cực. Mắng xong cô lại xót trò, xót mấy đứa đêm nào cũng thức đến một hai giờ sáng học bài để rồi thiếu ngủ đến mức này. Nhưng cô vẫn mắng, vì có thế trò mới nên người được. Hôm ấy con ngồi phía trên và lỡ ngủ gật cô nhỉ, vậy là cô tặng nguyên một bài ca, đến mức suốt cả buổi con chẳng dám ngẩng đầu lên nữa. Tờ giấy báo đỗ Ngoại thương có lẽ là cách duy nhất để con xin lỗi cô sau buổi ngày hôm ấy. Và con đã làm được.

Vào một trưa hè tháng sáu, cô từng nói trước cả lớp: "Cố lên em. Sau này nhìn lại, em sẽ không thể nào lý giải nổi tại sao mình lại có thể ngồi yên tại đây hàng tiếng đồng hồ được đâu". Khó hiểu thật cô nhỉ, nhất là trong cái tình trạng ngoài trời bốn mươi độ C vẫn mát hơn cả trong phòng, nhưng cũng chính nhờ câu nói ấy mà con luôn nghĩ rằng, nếu như ở cái tuổi ấy mình còn chịu được, thì không có điều gì trên đời này mình không thể thực hiện.

Khi đã đỗ đại học rồi, con quay lại với cô: "Đại học có như mơ như lời cô nói đâu". Cô lại mắng yêu: "Tiên sư mày, ngày ấy nếu cô không vẽ ra cái viễn cảnh ấy, thì mày có chịu học để đỗ không hả con ? Mà nếu không như mơ thì làm cho nó như mơ đi". Cô vẫn cứ truyền cảm hứng cho trò như thế.

Mấy bức "thư tình" từ mùa thi năm nào vẫn nằm gọn gàng trên một góc giá sách cô ạ. Mà mười tám năm nay, ngoài cô ra, có ai gửi thư tình cho con đâu. Nên là phải cưng. Cưng lắm ấy.

Mùa thi rực lửa đang cận kề, con lại nhớ về cô !

11. Tấn Thời

Tấn Thời New Member