Nhật ký mùa thi cho pre-K55

Trang Mũm

Chủ tịch hội Chó
Thành viên BQT
Ban Tổ chức
Chào các anh chị emm Pre-K55 nói riêng và các bạn sĩ tử năm nay nói chunggg <3

Mỗi mùa thi về lại là một lần những cảm xúc trào dâng trong lòng mỗi chúng ta :(

Liệu điểm em thế này em phải làm thế nào? Hôm nay em làm đề thi thử được điểm thế này tâm trạng em ra sao? Hay em thích anh ý ở FTU, hãy cho em động lực để cưa đổ anh ý... Tất cả đều là những cảm xúc muôn màu góp phần làm nên Nhật ký mùa thi huyền thoại trong 10 năm nay.

Bài mở đầu thế này thôi. Các em hãy cùng đóng góp, chia sẻ để có những bài viết thật ấn tượng nhé >< :*

Roy

Member
Viết rồi để 4 hay 5 năm nữa quay lại đọc rồi ngồi cười như điên quá =))))
Thật ra, em chả giỏi môn nào, bản thân thi lại đại học. Lúc học xong 12 thì em ở nhà phụ ba má. Sau khi xem xong bộ phim "Trở lại tuổi 20" thì em quyết định thi đại học để được trải qua cái khoảng thời gian đẹp nhất.
Chiến lược ôn thi của em chỉ có 3 từ "Học thuộc lòng" song song với việc học online, xem thời sự, chăm đọc ngôn tình đam mỹ =)))), tiếng anh thì quá tệ, toán thì bình thường, văn thì cũng bình thường. Chưa thi thử vì kiến thức cơ bản chưa nhớ hết được.
Nói chung lo lắm ạ.
Thật ra động lực để vào ftu là có quá nhiều người đẹp. Bảo đảm trong 4 năm phải chụp hình chung với các anh chị mỗi người một tấm =))))
Em sẽ đăng ký ở FTU2, khó có cơ hội gặp anh chị FTU1 rồi. :(((
Mong các sempai hỗ trợ tụi em nhiều nhiều ạ.
Em chân thành cám ơn.

Ngô Duy Thành

Tư vấn viên NHTS
BỨC ẢNH ĐÁNG GIÁ NHẤT GHI LẠI CÔNG SỨC HỌC TẬP CỦA THÁNG NGÀY QUA

Vào giờ này năm ngoái, cũng như các em mà thôi. Anh cũng lo lắng, gắt gỏng, sợ hãi mỗi khi nghĩ đến ngày thi sắp tới. Cái cảm giác mà hầu như tất cả những người thi đại học sẽ đều phải trải qua. Hãy coi điều này như là động lực giúp em trong những ngày học tập tới nhé, vì sau này khi đỗ đại học em sẽ nhớ những tháng ngày mình quyết tâm hết mình vì một điều gì đó lắm.

CÂU CHUYỆN VỀ THÁNG NGÀY ĐÁNG NHỚ CẤP 3

Giai đoạn này, sẽ có nhiều điều trải qua đối với các em. Nhớ ngày đó, anh phải điền 1 mớ thông tin hồ sơ đăng kí lộn xộn, nào là viết sai đến gần 10 lần mới hoàn thành được cái hồ sơ. Rồi là QUYẾT ĐỊNH xem mình sẽ thi TRƯỜNG ĐẠI HỌC NÀO để bố mẹ không phải lo rằng mình sẽ THẤT NGHIỆP. Trước khi đặt mục tiêu thi FTU thì anh chị họ hàng của anh nói rằng :" Ra trường sẽ không bao giờ có việc làm đâu rồi lại sẽ mất một đống tiền để chạy việc lúc ra trường ý mà ". Và lúc đó như các bạn khác, anh cũng có đăng ký HỌC VIỆN KĨ THUẬT QUÂN SỰ để mẹ anh có thể vui lòng và không phải lo lắng.

Tối hôm đó, Mẹ anh ngồi hì hục 2 tiếng đồng hồ để viết hồ sơ cho anh vào trường Quân đội. Ôi ! Anh ước gì lúc đó anh phải chụp ảnh mẹ đang ngồi bên bàn giấy viết cho anh, vì mẹ có nhìn rõ đâu (do không mang kính về, 1 lúc sau anh mới nhận ra). Rồi anh hôm đó rưng rưng nước mắt nói với mẹ : " Mẹ ơi con không giỏi đến mức đó đâu ! Con không thi đỗ được đâu mẹ ạ vì năm trước nó đã 25.5 điểm rồi mà năm nay còn chia đều cho 2 khối A và A1 nữa. Mẹ xem thằng Thái bạn con, nó được cộng 2,5 điểm ưu tiên mà còn giỏi hơn con nó mới dám đăng ký vào Học viện kĩ thuật quân sự đó. Con sẽ cố gắn thi vào Ngoại thương, vào ngành thấp điểm nhất cũng được rồi cố gắng học hành chăm chỉ vì lúc ra trường sẽ có rất nhiều cơ hội.

Rồi ngay từ ngày hôm đó, anh đã giấu bộ hồ sơ đi, không cho mẹ viết nữa. Anh nhớ lắm cảm giác mà mẹ lai anh đi chụp ảnh, viết hồ sơ, mua đồ ăn và kể về tương lai khi con mình là 1 Sĩ Quan quân đội. NHƯNG ĐÂY ĐÂU PHẢI LÀ ĐIỀU MÌNH MUỐN !

“ Con người thương ăn nhau ở đường dài”, đúng vậy ! Kết thúc kì thi Đại học số điểm thi của anh là 28,5 khối A1 ( đã được cộng 1,5 điểm khu vực). Một số điểm nằm ngoài ước muốn của 1 đứa học khá như anh. Rồi anh bước vào cổng trường FTU với sự đắn đo rằng liệu sau này mình có làm được như điều mình đã muốn.

Qua vài tháng trải nghiệm tại phờ tu, câu chuyện sẽ khá là dài nếu như anh kể cho các em nghe hết về những ngày tháng vui buồn và đáng nhớ đó. Chỉ 5 từ thôi : BẠN BÈ, CÂU LẠC BỘ, TÌNH YÊU VÀ CÔNG VIỆC PART-TIME, CÔ GIÁO TIẾNG NHẬT. Chắc chắn lần sau anh sẽ có 1 bài post thật dài kể về những ngày trải nghiệm đó.

Điều làm anh không bao giờ nuối tiếc khi bước vào FTU đó chính là sự tự tin khi mình bước ra ngoài xã hội khắc nghiệt kia đi tìm kiếm công việc. Hiện giờ anh cũng đã có thể tự lo cho bản thân với 2 công việc rất hợp với bản thân. Thậm chí, anh có thể tự nuôi bản thân và trả học phí mà không cần xin tiền của bố mẹ đó… Nên yên tâm đi về lựa chọn của mình đi các em ạ.

ĐÃ ĐƯA RA QUYẾT ĐỊNH LÀ FTUER THÌ KHÔNG BAO GIỜ PHẢI TIẾC NUỐI

Sửa lần cuối:

Thu Giang

Hihahehooo
Ban Tổ chức
Thật ra, em chả giỏi môn nào, bản thân thi lại đại học. Lúc học xong 12 thì em ở nhà phụ ba má. Sau khi xem xong bộ phim "Trở lại tuổi 20" thì em quyết định thi đại học để được trải qua cái khoảng thời gian đẹp nhất.
Chiến lược ôn thi của em chỉ có 3 từ "Học thuộc lòng" song song với việc học online, xem thời sự, chăm đọc ngôn tình đam mỹ =)))), tiếng anh thì quá tệ, toán thì bình thường, văn thì cũng bình thường. Chưa thi thử vì kiến thức cơ bản chưa nhớ hết được.
Nói chung lo lắm ạ.
Thật ra động lực để vào ftu là có quá nhiều người đẹp. Bảo đảm trong 4 năm phải chụp hình chung với các anh chị mỗi người một tấm =))))
Em chân thành cám ơn.
Nếu năm nay chưa đc thì cố gắng năm sau thi lại xem tn. Học ở đây vui lắm e sẽ k tiếc đâuu

Tuấn Hưng (Hạc)

Boss of Cauvang
Ban Tổ chức
Tiểu Ban Văn Hóa
Nói chung lo lắm ạ.
Em chân thành cám ơn.
Ồ tức là bạn 97 à, bất ngờ nhỉ. Thực ra thì cái động lực quay trở lại ĐH của bạn cũng đáng để theo đuổi đấy chứ. Đúng là cuộc đời chả ai sống được 2 lần cả, nên làm được cái gì, cố được cái gì thì cứ cố gắng hết mình về nó. Có thể môi trường đại học không là nơi chắp cánh cho mong muốn, mọi nghề nghiệp sau này, cũng có thể nó khiến cho tất cả trở nên tài giỏi hơn nhưng nó tóm gọn trong từ TRẢI NGHIỆM đáng để thử đấy, mình cũng mới học được 1 năm thôi, cũng bằng tuổi bạn này, và thấy việc học trong môi trường này, gặp gỡ những anh chị, những người bạn là những điều hay ho nhất mà mình chưa từng có.
Còn về vấn đề môn học thực ra t cũng không phải người quá giỏi hồi cấp 3, và thi ĐH cũng có chút may mắn nhưng Forum thì vẫn luôn có các "cao thủ" sẵn sàng chia sẻ các bí kíp và kinh nghiệm của mình, mọi thứ thắc mắc đừng ngần ngại gì mà chia sẻ và hỏi han trên đây. Đừng ngại. Thế thôi, cố lên!!!

Roy

Member
Nếu năm nay chưa đc thì cố gắng năm sau thi lại xem tn. Học ở đây vui lắm e sẽ k tiếc đâuu
Cơ hội em chỉ có một thôi ạ. Sang năm em già mất rồi lấy vợ sinh con, học hành gì nữa chị =))))

Roy

Member
Ồ tức là bạn 97 à, bất ngờ nhỉ. Thực ra thì cái động lực quay trở lại ĐH của bạn cũng đáng để theo đuổi đấy chứ. Đúng là cuộc đời chả ai sống được 2 lần cả, nên làm được cái gì, cố được cái gì thì cứ cố gắng hết mình về nó. Có thể môi trường đại học không là nơi chắp cánh cho mong muốn, mọi nghề nghiệp sau này, cũng có thể nó khiến cho tất cả trở nên tài giỏi hơn nhưng nó tóm gọn trong từ TRẢI NGHIỆM đáng để thử đấy, mình cũng mới học được 1 năm thôi, cũng bằng tuổi bạn này, và thấy việc học trong môi trường này, gặp gỡ những anh chị, những người bạn là những điều hay ho nhất mà mình chưa từng có.
Còn về vấn đề môn học thực ra t cũng không phải người quá giỏi hồi cấp 3, và thi ĐH cũng có chút may mắn nhưng Forum thì vẫn luôn có các "cao thủ" sẵn sàng chia sẻ các bí kíp và kinh nghiệm của mình, mọi thứ thắc mắc đừng ngần ngại gì mà chia sẻ và hỏi han trên đây. Đừng ngại. Thế thôi, cố lên!!!
Mochiron =)))
Không biết em sẽ hỏi, chỉ sợ phiền các anh chị và các bạn vì độ ngu dốt của em thôi.

Tuấn Hưng (Hạc)

Boss of Cauvang
Ban Tổ chức
Tiểu Ban Văn Hóa
Mochiron =)))
Không biết em sẽ hỏi, chỉ sợ phiền các anh chị và các bạn vì độ ngu dốt của em thôi.
Mà anh Tuấn Hưng, sau này hỗ trợ em học tiếng nhật với nhé. Thích lắm mà chưa có điều kiện để học. Chỉ xem phim Nhật là nhiều thôi à =)))
Không phiền nhé, vì tư vấn cho các em và các bạn có mong muốn thi FTU là niềm yêu thích của Forum mà =)))